Trang chủ    Giáo dục sức khỏe
Cảnh báo tác dụng phụ của thuốc chứa triamcinolone và moxifloxacin
Tin đưa ngày: 10/08/2017  

Cục Quản lý thực phẩm và dược phẩm Hoa Kỳ (FDA) mới đây đã nhận được báo cáo về tác dụng phụ một loại thuốc chứa triamcinolone (một steroid)

Cục Quản lý thực phẩm và dược phẩm Hoa Kỳ (FDA) mới đây đã nhận được báo cáo về tác dụng phụ một loại thuốc chứa triamcinolone (một steroid) và moxifloxacin (kháng sinh thuộc nhóm fluoroquinolone để chống nhiễm trùng) được điều chế bởi Công ty dược Guardian tại Dallas, Texas.

FDA đã tiến hành điều tra ít nhất 43 trường hợp được tiêm vào mắt ở giai đoạn cuối của thủ thuật mổ đục thủy tinh thể tại Trung tâm Phẫu thuật lưu động PRG Dallas bởi các bác sĩ ở Trung tâm mắt Key Whitman và ở Trung tâm phẫu thuật Park Central ở Dallas, bởi các bác sĩ của Trung tâm chăm sóc mắt Tylock - George.

Theo thông tin ghi nhận tại Park Central, các sản phẩm của Guardian được tiêm vào thể thủy tinh của bệnh nhân ở giai đoạn cuối của ca mổ đục thủy tinh thể để điều trị dự phòng sau mổ chứng viêm mắt và viêm nội nhãn, với mong muốn bệnh nhân không phải dùng thuốc nhỏ mắt sau mổ. Trong vòng vài tháng, bệnh nhân gặp phải một số triệu chứng như suy giảm thị lực (nhìn mờ hoặc tầm nhìn giảm), không nhìn được trong bóng tối, không nhận được màu, mẫn cảm với ánh sáng, lóa mắt, nhìn thấy quầng sáng, nhìn thấy ánh chớp, khó chịu ở mắt, đau, mất thăng bằng, đau đầu, và/hoặc buồn nôn. Một số triệu chứng không biểu hiện ngay trong tháng đầu sau mổ.

Sau khi khám lại các bệnh nhân ở Park Central, các bác sĩ nhận thấy bệnh nhân suy giảm chức năng thị lực, bao gồm cả về độ sắc nét của hình ảnh và trường nhìn (visual field). Hình ảnh chụp cắt lớp võng mạc ban đầu cho thấy họ bị phù điểm vàng, một số trường hợp sau đó bị thoái hóa võng mạc. Mặc dù các triệu chứng có cải thiện ở một số bệnh nhân trong vòng 5 tháng sau mổ, nhưng một số bệnh nhân vẫn trong trạng thái suy giảm thị lực nghiêm trọng.

Các thuốc hỗn hợp này chưa được FDA kiểm định về độ an toàn, tính hiệu quả và chất lượng. FDA cho biết, dù thuốc hỗn hợp có thể là cứu tinh cho một số bệnh nhân, nhưng chúng cũng đem lại những hiểm họa khôn lường.

Nguồn: Suckhoedoisong

 

55 lượt xem
Tin cùng chuyên mục :
   5 dấu hiệu sốt xuất huyết trở nặng bạn cần đi khám ngay (31/07/2017)
   Thủng ruột non do ngậm tăm khi ngủ (27/07/2017)
   Viêm màng bồ đào: Nguyên nhân, triệu chứng và cách phòng (25/07/2017)
   Bác sĩ truyền nhiễm chỉ rõ sai lầm chữa sốt xuất huyết khiến bệnh trầm trọng thêm (25/07/2017)
   Cảnh giác với dấu hiệu tâm thần do nghiện Facebook (24/07/2017)
   10 việc cần làm để giữ vệ sinh nhà phòng sốt xuất huyết (20/07/2017)
   Viêm não do virut và lưu ý khi dùng thuốc (17/07/2017)
   Cẩn trọng khi dùng thực phẩm chức năng cho trẻ nhỏ (17/07/2017)
   Vỏ sữa chua, lốp xe cũ cũng có thể trở thành ổ dịch sốt xuất huyết (14/07/2017)
   Sơ cứu nạn nhân đuối nước như thế nào là an toàn nhất? (12/07/2017)
Giáo dục sức khỏe
Triển khai phẫu thuật tim hở tại Bệnh viện Việt Nam - Thụy Điển Uông Bí
Đình chỉ lưu hành thuốc Berberin BM vì không đạt chất lượng
Phó Thủ tướng Vũ Đức Đam:Cần đổi mới cơ chế tài chính cho y tế cơ sở
Quảng Ninh: Gắp dị vật bít gần hết phế quản bệnh nhân
Điểm báo ngày 27/4/2016
Kiểm tra vệ sinh an toàn thực phẩm tại các địa phương
Sản phẩm truyền hình
Thông điệp phòng chống sốt xuất huyết  Download sản phẩm truyền hình tại đây!
Thông điệp phòng, chống bệnh dại  Download sản phẩm truyền hình tại đây!
Hổ trợ trực tuyến

Giám đốc
ĐT: (+84) 0333811110
Email: t4gquangninh@gmail.com
TT Sức khỏe
ĐT: (+84) 0333811110
Email: t4gquangninh@gmail.com
Quản trị Website
ĐT: (+84) 0333811110
Email: t4gquangninh@gmail.com
YM:timnoiem_mottraitim